มาถ่ายภาพ 360 องศาแล้วอัพขึ้นเฟสบุ๊คกันเถอะ

หัวข้อกระทู้ ใน 'ข่าวสารและพูดคุยทั่วไป' เริ่มโพสต์โดย Tety, 11 มิถุนายน 2016.

By Tety on 11 มิถุนายน 2016 at 16:31
  1. Tety

Tety Staff Member

ข้อความโพสต์:
    87
    คำชอบใจ:
    11
    คะแนนสะสม:
    18
    เฟสบุ๊คออกเวอร์ชั่นใหม่ ให้เราสามารถถ่ายภาพ 360 องศา แล้วโพสต์เอาไว้ดูเล่นได้ สงสัยกันใช่ไหมล่ะ ว่าทำยังไง เอาล่ะมาเริ่มกันเลย(ใครยังไม่ได้อัพเดต ให้อัพเดตเฟสบุ๊คก่อนนะคะ)

Untitled-1.

เริ่มด้วยการโหลด app google street view https://play.google.com/store/apps/details?id=com.google.android.street แต่ถ้าใครใช้ samsung ไม่ต้องไปโหลดค่ะ เปิดกล้องแล้วเลือกโหมด surround shot แล้วถ่ายได้เลย

กลับมาที่ google street view
    โหลดแล้วเปิดแอพเลย

เมื่อเปิดแอพแล้วให้กด + สีส้มที่มุมขวาล่าง

เสร็จแล้วกด camera ค่ะ(ตามรูป)

หลังจากนั้นจะมีหน้าแนะนำการใช้งาน คือเมื่อกดถ่ายแล้วให้เราหมุนรอบตัวเลยค่ะ บน ล่าง ซ้าย ขวา กดที่ open camera แล้วเริ่มเลย

เมื่อเราเริ่มถ่ายจะมีจุดสีส้มขึ้นกลางภาพ และเมื่อเราหมุนภาพได้ถูกมุม วงกลมจะเป็นสีส้ม ถ้าผิด จะเป็นสีแดง

พอถ่ายเสร็จเราก็กดปุ่มเครื่องหมายถูก เท่านี้ก็จบค่ะ

เสร็จแล้วเข้าแอพเฟสบุ๊ค อัพรูปตามปกติ(จุดสังเกตุ ถ้ารูปไหนเป็น 360 องศา เมื่อเราจะอัพรูป จะมีวงกลมๆขึ้นที่รูป เพื่อบอกว่ารูปนี้คือ 360 องศาค่ะ)

เสร็จแล้วลองเล่นกันดูเลยค่ะ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ: 12 มิถุนายน 2016

แบ่งปันหน้านี้

Share